นกพญาปากกว้างลายเหลือง (Banded Broadbill)

นกพญาปากกว้างลายเหลือง (Banded Broadbill)

….นกพญาปากกว้างลายเหลือง (Banded Broadbill) เป็นนกที่มีสีสันสวยงามมากอีกชนิดหนึ่งที่หาชมได้ยาก เขาจะเกาะนิ่งอยู่กับที่นานพอสมควร หากไม่สังเกตุดูดี ๆ จะมองไม่เห็นคือมองแล้วผ่านไปเลย หลาย ๆ ครั้งเขาก็มองเราอยู่เฉย ๆ ไม่ตื่นกลัวเราเลย ท่าทางน่ารักมาก ชุดนี้ถ่ายได้ที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เมื่อวันที่ 25 เมษายน 2567 ครับ มีภาพความน่ารักมาฝากครับ

Thai Name : นกพญาปากกว้างลายเหลือง
Common Name : Banded (Javan) Broadbill
Scientific Name : Eurylaimus javanicus (Horsfield, 1821)

ลักษณะ : ปากสีฟ้าสะท้อนแสง ขนลำตัวสีชมพูแกมม่วงคล้ำ ปีกดำมีขนสีเหลืองเรียงกันเป็นแถบปีกหลังตอนบนแซมขนสีเหลือง ตะโพกเหลือง หางดำ
….ตัวผู้ : อกมีแถบขวางเป็นเส้นสีดำ
….ตัวเมีย : อกไม่มีแถบขวางสีดำ
….นกวัยอ่อน : ปากเหลืองคล้ำ ลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมเหลือง หัวมีลายขีดน้ำตาลหนาแน่น ปีกมีลายจุดสีเหลืองจากปลายขนคลุมปีกด้านบน



ถูกใจบทความนี้  1